Tiếng Việt
houses
Search Properties
Hotline: 0907 933 000
Home  >  News

Nhà chưa tách giấy chủ quyền, có nên mua?

Updated: 18/5/2015 | 4:28:54 PM
Nhà chưa tách giấy chủ quyền, có nên mua? Hỏi: - Tôi dự định mua một căn nhà ở phường 10, quận Gò Vấp, Tp.HCM. Chủ nhà có một thửa đất diện tích 80m2, chia làm đôi và xây dựng 2 căn nhà, mỗi căn 1 trệt 1 lầu, có giấy phép xây dựng hợp pháp, giấy chủ quyền sử dụng chung.
 

Khách hàng nên cân nhắc lợi, hại khi mua căn hộ xây thô

Updated: 18/5/2015 | 4:23:44 PM
theo các chuyên gia, chủ đầu tư, người mua nhà xây thô nên thận trọng, không vì tham giá rẻ mà mua bởi loại hình giao dịch này ẩn chứa nhiều rủi ro.
 

Khách hàng cần lưu ý điều gì khi mua căn hộ chung cư?

Updated: 18/5/2015 | 4:16:10 PM
Thị trường chung cư đã qua thời nhộn nhịp, khách hàng đã được trả lại vị thế “thượng đế” của mình. Tuy nhiên, người mua chưa hết rủi ro vì tình trạng “chộp giật” và chuyện “thật giả” lẫn lộn và vẫn còn. Vậy cần lưu ý những gì khi mua căn hộ? Cần kiểm tra kỹ thông tin về chủ đầu tư/bên bán
 

Cần lưu ý những gì khi mua đất nền?

Updated: 18/5/2015 | 4:06:24 PM
Hỏi: Hai vợ chồng tôi vừa mới tìm được một mảnh đất ở khu vực ấp Chiêu Liêu, thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương. Mảnh đất này nằm gần khúc quẹo ngã 3 đường khá rộng và lộ giới 2m.
 

Hỏi về chuyển nhượng hợp đồng mua nhà trên giấy

Updated: 18/5/2015 | 4:00:22 PM
Hỏi về chuyển nhượng hợp đồng mua nhà trên giấy Hỏi: Tôi đã mua căn hộ của một dự án trên đường Trịnh Đình Thảo, quận Tân Phú, Tp.HCM. Hiện nay, dự án vẫn xây dựng, chưa bàn giao nhà. Bây giờ, tôi muốn bán căn hộ (hợp đồng) đó cho người khác có được không? Thủ tục như thế nào? Tôi có phải nộp thuế gì không?
 

Những trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất?

Updated: 18/5/2015 | 3:55:36 PM
Hỏi: Vừa qua, Nhà nước đã có quyết định miễn, giảm tiền sử dụng đất cho một số đối tượng ở vùng khó khăn khi đất được cấp không đúng thẩm quyền. Mong luật sư cho biết, những trường hợp nào được miễn, giảm và miễn, giảm cụ thể là bao nhiêu?
 

Thời hạn trả nợ tiền sử dụng đất căn cứ vào đâu?

Updated: 18/5/2015 | 3:52:19 PM
Hỏi: Ông Chung Tuấn Duy tại TP.Cần Thơ mua nền tái định cư. Ngày 25/10/2011, quyết định bố trí nền tái định cư được ban hành. Ông đã thực hiện thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong sổ ghi nợ quyền sử dụng đất và được cấp ngày 21/8/2013. Vậy ông Duy muốn hỏi, người sử dụng đất được trả nợ dần trong thời hạn tối đa 5 năm căn cứ vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay quyết định bố trí tái định cư? Trả lời: Khoản 8, Điều 2, Nghị định số 120/2010/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 30/12/2010 để sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 198/2004/NĐ-CP do Chính thủ ban hành ngày 3/12/2004 quy định cụ thể như sau: “... Hộ gia đình, cá nhân được chuyển mục đích sử dụng đất, được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định tại Điều 6, Điều 8 Nghị định này và hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất tái định cư mà chưa có khả năng tài chính để nộp tiền sử dụng đất có nguyện vọng ghi nợ thì được ghi “nợ tiền sử dụng đất" trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi có đơn đề nghị kèm theo hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận hoặc hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất hoặc hồ sơ giao đất tái định cư. Khi thanh toán nợ, người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và được trả nợ dần khi có khả năng về tài chính trong thời hạn tối đa 5 năm; sau 5 năm mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm trả nợ". Trong trường hợp này, ông Duy đã mua nền tái định cư và được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong sổ ghi nợ tiền sử dụng đất vào ngày 21/8/2013 (thời điểm Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004, Nghị định số 120/2010/NĐ-CP ngày 30/12/2010 của Chính phủ đã có hiệu lực. Do đó, căn cứ những quy định nêu trên, trường hợp ông Duy đã nêu thì người sử dụng đất được trả nợ dần khi có khả năng về tài chính trong thời hạn tối đa 5 năm tính từ ngày được ghi nợ tiền sử dụng đất tại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; khi thanh toán nợ, người sử dụng đất phải nộp tiền sử dụng đất theo giá đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Sau 5 năm mà chưa trả hết nợ tiền sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp tiền sử đụng đất theo giá đất tại thời điểm trả nợ. Cục Quản lý công sản - Bộ Tài chính (Theo Chính phủ)
 

Tp.HCM hướng dẫn cách xác định vị trí để tính tiền sử dụng đất

Updated: 18/5/2015 | 3:46:11 PM
Tp.HCM hướng dẫn cách xác định vị trí để tính tiền sử dụng đất 18/05/2015 13:20 Cùng chủ đề: Tiền sử dụng đất Đà Nẵng huỷ bỏ hỗ trợ lãi suất 10% tiền sử dụng đất Thời hạn trả nợ tiền sử dụng đất căn cứ vào đâu? Mới đây, liên Sở Tài nguyên & môi trường - Xây dựng - Tài chính - Cục Thuế Tp.HCM vừa ban hành văn bản hướng dẫn áp dụng bảng giá đất 2015 (áp dụng từ năm 2015 - 2019). Theo đó, hướng dẫn cách xác định vị trí để tính tiền sử dụng đất cho người dân trên địa bàn TP. Trong văn bản mới được liên Sở Tài nguyên & Môi trường - Xây dựng - Tài chính - Cục thuế TP có quy định giảm 30% tiền sử dụng đất đối với các trường hợp nhà đất hai bên cầu vượt. Cụ thể, những khu đất thuộc đoạn đường nằm dưới chân cầu vượt, nằm song song với cầu vượt, hai bên dạ cầu, nằm trong hành lang bảo vệ đường điện cao thế và thuộc đường nhánh dẫn lên cầu vượt được tính bằng 0,7 lần giá đất của tuyến đường đó, tương đương với việc được giảm 30% tiền sử dụng đất (trong khi trước đây phải đóng 100% tiền sử dụng đất). Những khu đất cách lề đường bằng một con rạch, con kênh không được san lấp cũng được tính giá tiền sử dụng đất tương tự. Riêng đối với nhà chung cư, nhà ở cao tầng, nhà có mục đích sử dụng hỗn hợp thì giá đất để tính tiền sử dụng đất, lệ phí trước bạ... của các tầng là như nhau.
 
1  2
Copyright 2014 © Saigon Housing Company Limited
Address: 216/4 Nguyen Van Huong, Thao Dien, quan 2. Tp. Ho Chi Minh - Tel: 08.62827485 - Fax: 08-62825283
Email: info@thenestvietnam.com.vn - Website: www.saigonhousing.vn
RSS Facebook Twitter YouTube Gplus